Gundua historia ya kale ya Kenya · Fort Ternan, Kaunti ya Kericho
Fort TernanMAKUMBUSHO & ENEO LA KIHISTORIA
Kiswahili
EnglishDeutschEspañolFrançaisItalianoKiswahili简体中文日本語

MAKUMBUSHO YA FORT TERNAN

Visukuku vidogo.
Maswali makubwa mno.

Safiri kurudi nyuma hadi enzi ya Miocene—na ukutane na watu ambao kazi yao ya uvumilivu ilileta historia ya kina ya Fort Ternan kwenye mwanga.

UGUNDUZI WENYE HISTORIA YA ULIMWENGU

Kutana na Kenyapithecus wickeri.

Takriban miaka milioni 14 iliyopita, nyani aliishi katika eneo ambalo sasa ni Fort Ternan magharibi mwa Kenya. Visukuku kutoka eneo hili viliwapa wanasayansi ushahidi wa Kenyapithecus wickeri: nyani aliyetoweka wa enzi ya Miocene, na sehemu muhimu ya utafiti mpana wa mageuzi ya nyani.

Jina lake linaunganisha sayansi na mahali. Louis Leakey alitaja spishi hiyo baada ya Fred Wicker, mmiliki wa ardhi ambapo ugunduzi huo ulifanywa. National Museums of Kenya inatambua Fort Ternan kama eneo la kihistoria linalojulikana kwa visukuku hivi.

Tofauti muhimu: hii ni historia kuhusu nyani wa kale, si mifupa ya binadamu wa sasa. Nafasi yake sahihi kati ya nyani wengine wa visukuku ni swali la kisayansi; visukuku hivyo havimthibitishi kama babu wa moja kwa moja wa binadamu.

Masomo zaidi: utafiti uliopitiwa na marika kuhusu nyani wa enzi ya Miocene (inafunguka kwenye kichupo kipya) na mwongozo wa eneo la kikanda wa National Museums of Kenya (inafunguka kwenye kichupo kipya).

Onyesho la kisukuku cha taya la Kenyapithecus wickeri, lililopigwa picha mjini Munich
Vidokezo vilivyoshikiliwa kwenye taya.Picha ya Kenyapithecus wickeri onyesho katika Museum Mensch und Natur, Munich. Picha hii ya marejeleo haionyeshi kile kinachoonyeshwa kwa sasa huko Fort Ternan.

Picha: Ghedoghedo / Wikimedia Commons (inafunguka kwenye kichupo kipya), CC BY-SA 4.0 (inafunguka kwenye kichupo kipya). Imepunguzwa ukubwa na kubandikwa.

MIKONO NYUMA YA HISTORIA

Kumkumbuka Heselon Mukiri.

Ugunduzi wa visukuku huanza na watu wenye ujuzi, si tu majina maarufu. Heselon Mukiri, mwanachama wa Kenya wa muda mrefu wa timu ya utafiti ya akina Leakey, alisimamia uchimbaji huko Fort Ternan wakati Louis Leakey alipokuwa na shughuli nyingi huko Olduvai.

The Leakey Foundation inarekodi Mukiri akimletea Leakey vipande viwili vya taya ya juu na jino la nyuma la chini. Pia alisimamia kazi mpya katika eneo hilo mnamo 1962, wakati mabaki zaidi yalipopatikana. Mchango wake unastahili kuwa katikati ya historia ya Fort Ternan.

Chanzo: The Leakey Foundation: Fossil Finders — Heselon Mukiri (inafunguka kwenye kichupo kipya).

WAKATI HUO, SASA & NINI KINAFUATA

Historia katika kipindi cha muda.

  1. ≈14m

    Ulimwengu wa Miocene

    Kenyapithecus wickeri anaishi katika ulimwengu wa kale zaidi kuliko spishi yetu wenyewe.

  2. 1961

    Ugunduzi wa kihistoria

    Nyenzo za visukuku zilizopatikana Fort Ternan zinakuwa msingi wa spishi mpya ya nyani iliyotajwa.

  3. 1962

    Jina linaingia kwenye sayansi

    Leakey anaelezea Kenyapithecus wickeri; uchimbaji zaidi unaongeza ushahidi kutoka eneo hilo.

  4. Leo

    Zamu yako ya kuwa na udadisi

    Zuru mahali palipo nyuma ya utafiti na ufikirie jinsi vipande vya kale vinavyoweza kubadilisha maswali tunayouliza.

Kronolojia ya kihistoria: Muhtasari wa utafiti wa asili ya binadamu wa UNESCO (inafunguka kwenye kichupo kipya) na The Leakey Foundation (inafunguka kwenye kichupo kipya). Fort Ternan haiwasilishwi hapa kama eneo la Urithi wa Dunia la UNESCO.

Zaidi ya nyani mmoja wa kale.

Nia ya kisayansi ya Fort Ternan inaenea zaidi ya wanyama wa jamii ya nyani. Tafiti pia zinaelezea visukuku vya vifaru kutoka kwenye amana hizo. Mkusanyiko wa wanyama tofauti huwasaidia watafiti kuuliza jinsi mazingira ya kale yalivyokuwa, badala ya kushughulikia kisukuku kimoja pekee.

Milima ya kijani kibichi inayoonekana leo ni mahali pa kuanzia kwa mawazo, si picha ya enzi ya Miocene. Kujenga upya mazingira ya kale kunahitaji ushahidi, ulinganisho na tafsiri makini.

Mkusanyiko wa utafiti: Naturalis — Rhinocerotidae kutoka Fort Ternan (inafunguka kwenye kichupo kipya).

MASWALI MACHACHE MAZURI

Endelea kuwa na udadisi.

Je, "miaka milioni 14" ni ya zamani kiasi gani?

Inamaanisha takriban miaka 14,000,000. Huo ni wakati wa kina wa kijiolojia: mapema zaidi kuliko historia iliyorekodiwa, kilimo au maisha ya binadamu wa sasa.

Je, nitaona visukuku vya asili vilivyogunduliwa?

Uliza timu ya makumbusho kuhusu maonyesho ya sasa kabla ya kusafiri. Utafiti uliochapishwa na picha za visukuku hazithibitishi kwamba sampuli asili zimeonyeshwa kwenye eneo hili la hapa.

Je, ninaweza kukusanya kisukuku au jiwe kutoka kwenye eneo hili?

Tafadhali acha nyenzo pale zilipo na uambie timu ya makumbusho ukigundua kitu cha kufurahisha. Nafasi ya kisukuku ni sehemu ya historia yake ya kisayansi; kukihamisha kunaweza kupoteza muktadha wenye thamani.

Je, hapa ni mahali pazuri kwa ziara ya shule?

Historia hii inatoa mwanzo mzuri wa kujifunza kuhusu jiolojia, mageuzi na urithi wa kisayansi wa Kenya. Wasiliana na timu ya elimu ya NMK ili kujadili ufikiaji, mipangilio ya vikundi na usaidizi wa kujifunza unaopatikana kwa ajili ya ziara yako.

WATU HUFANYA MAHALI KUWA MAALUMU

Kutana na watu
wanaowezesha ziara yako.

Leta maswali yako kwa timu ya makumbusho. Uliza kuhusu maonyesho ya sasa, historia ya eneo hili na jinsi ya kujumuisha hifadhi ya nyoka kwenye ziara yako.

Kwa kikundi cha shule au maslahi maalum ya utafiti, fanya mawasiliano kabla ya kusafiri ili uweze kujadili ufikiaji na usaidizi unaopatikana.

Panga mazungumzo