Gundua historia ya kale ya Kenya · Fort Ternan, Kaunti ya Kericho
Fort TernanMAKUMBUSHO & ENEO LA KIHISTORIA
Kiswahili
EnglishDeutschEspañolFrançaisItalianoKiswahili简体中文日本語

MAKUMBUSHO YA FORT TERNAN · KERICHO · KENYA

Ziara nzuri huanza
kwa swali zuri.

Shughuli chache ndogo kwa ajili ya akili zenye udadisi za kila umri. Tazama kwa makini, linganisha mawazo na ubebe maswali yako unapoondoka.

TAZAMA · SIKILIZA · SHANGAA

Orodha yako ya ugunduzi.

Jaribu mambo haya ukiwa makumbusho au, pale inapofaa, unapotembelea maeneo ya mashambani yanayozunguka. Haya ni msisimko wa kufanya uchunguzi—si mchezo wa kuwinda na kukusanya vitu au kusumbua wanyamapori.

Ugunduzi tano ndogo

Ugunduzi 0 kati ya 5 umechunguza.

Alama zako za kuteua zinabaki kwenye ukurasa huu pekee. Hakuna kinachowasilishwa au kuhifadhiwa; kuonyesha upya ukurasa huu kunaweka upya shughuli hii.

FIKIRIA KWANZA. KISHA FUNGUA.

Chemsha bongo ndogo ya visukuku.

1. Je, Kenyapithecus wickeri alikuwa mwanadamu wa sasa?

Hapana—ni sokwe aliyetoweka. Ni wa historia ya kale zaidi ya sokwe wa zama za Miocene. Uhusiano wake kamili na visukuku vingine vya sokwe ni swali la kisayansi.

2. Je, tunazungumzia miaka elfu 14 au miaka milioni 14?

Takriban miaka milioni 14. Hiyo ni takriban miaka 14,000,000: wakati wa kale sana wa kijiolojia, muda mrefu kabla ya maisha ya wanadamu wa sasa.

3. Ni nani aliyesaidia kufichua visukuku vya Fort Ternan?

Heselon Mukiri alikuwa mwanachama muhimu wa timu ya utafiti. Mgunduzi huyo wa visukuku wa Kenya alisimamia uchimbaji huko Fort Ternan. Soma kuhusu watu waliochangia ugunduzi huu.

4. Ukiona kitu kinachoweza kuwa kisukuku, je, unapaswa kukichukua?

Kiache hapo hapo na uijulishe timu ya makumbusho. Mahali ambapo kitu kinapatikana ni sehemu ya muktadha wake wa kisayansi. Picha iliyopigwa bila kukisumbua inaweza kusaidia kueleza ulichokiona.

Andika dokezo la nyanjani.

Huhitaji vifaa maalum ili kuanza kufanya uchunguzi. Tumia daftari, penseli au picha iliyopigwa mahali ambapo upigaji picha unaruhusiwa.

01

Ulichunguza nini?

Eleza umbo, rangi, sauti au harakati. Anza na kile ulichokiona hasa.

02

Ilikuwa wapi?

Je, ilikuwa kwenye kivuli, juu ya ua, kwenye onyesho au juu sana mtini? Muktadha unakusaidia kuuliza maswali bora zaidi.

03

Unashangaa nini?

Andika swali moja. Uchunguzi wa kuvutia hauhitaji jibu la haraka.

04

Unawezaje kuhakiki?

Uliza mwongozo mwenye ujuzi, rejelea mwongozo wa nyanjani au linganisha vyanzo vya kuaminika. Tofautisha kubahatisha na utambuzi halisi.

Leta darasa. Anzisha mazungumzo.

Historia ya visukuku na maswali kuhusu wanyamapori hai hutoa mwanzo mzuri wa kujifunza kuhusu uchunguzi, ushahidi na urithi wa kisayansi wa Kenya. Hizi ni shughuli za tovuti za kujiongoza wenyewe; hazithibitishi mpango wa elimu wenye wafanyakazi au uhifadhi wa nafasi.

Kwa ziara ya shule au kikundi, shiriki tarehe unayokusudia kutembelea, ukubwa wa kikundi, umri na mambo ya kujifunza unayopendelea na makumbusho au timu ya elimu ya NMK. Thibitisha uongozi, vifaa, ufikiaji wa hifadhi na ada zozote kabla ya kusafiri.